Tìm hiểu di sản văn hóa của địa phương nhân dịp khai giảng năm học mới
Sáng ngày 05/9/2019, trong không khí hân hoan đón chào năm học mới, sau Lễ Khai giảng, giáo viên và học sinh Trường THCS và THPT Tân Lộc, quận Thốt Nốt tham gia chương trình “Khám phá di sản” do Bảo tàng thành phố Cần Thơ phối hợp tổ chức.
Với mục đích giúp cho các em học sinh tìm hiểu về di sản văn hóa của địa phương, chương trình “Khám phá di sản” có các hoạt động: Tuyên truyền những giá trị về truyền thống lịch sử, văn hóa của các di tích đã được xếp hạng trên địa bàn quận Thốt Nốt như: Đình Thuận Hưng, Đình Thạnh Hòa, Đình Tân Lộc Đông, Đình Thới Thuận và Mộ Soạn giả Mộc Quán – Nguyễn Trọng Quyền; đố vui “Nhanh trí đoán thuốc” – tìm hiểu tri thức dân gian qua những loại cây các em gặp hàng ngày vừa là thực phẩm vừa mang vị thuốc; trò chơi “Tranh tài mua bán” tái hiện cảnh sinh hoạt mua bán ở chợ nổi – một loại hình di sản văn hóa phi vật thể của Cần Thơ. Linh Chi (Bảo tàng thành phố Cần Thơ)
|
Các bài viết khác: | |
▪ | DỰ ÁN TU BỔ DI TÍCH CHÙA NAM NHÃ (05/11/2020) |
▪ | DỰ ÁN TU BỔ DI TÍCH ĐÌNH BÌNH THỦY (05/11/2020) |
▪ | DỰ ÁN TU BỔ DI TÍCH KHU TƯỞNG NIỆM THỦ KHOA BÙI HỮU NGHĨA (05/11/2020) |
▪ | UBND thành phố Cần Thơ phê duyệt Đề án sử dụng tài sản công vào mục đích cho thuê của Bảo tàng TP.Cần Thơ (15/09/2020) |
▪ | Chương trình Tìm về di sản trong Ngày hội du lịch - Đêm hoa đăng Ninh Kiều, Cần Thơ lần thứ III năm 2019 (09/12/2019) |